ทำเล: อยู่ในย่าน Shinsekai (ย่านที่มีหอคอย Tsutenkaku) เดินไม่ถึง 5 นาทีจาก Exit 5 ของสถานี Dobutsuen-mae (มีทั้งสายสีแดง Midosuji และสีน้ำตาล Sakaisuji ผ่าน) ซึ่งทางออก 5 ขึ้นมาจะเจอกับห้าง Maruhan ที่ชั้น 2 มีดองกิโฮเต้
![2](https://koalasdiary.files.wordpress.com/2018/03/2.jpg)
ทางเข้าย่าน Shinsekai จะเห็นตึกรร.อยู่ขาวๆ ทางขวา (หลังมินิมาร์ท)
![5_2](https://koalasdiary.files.wordpress.com/2018/03/5_2.jpg)
ตรงข้ามรร. จะเป็นร้านซูชิเล็กๆ
![22](https://koalasdiary.files.wordpress.com/2018/03/22.jpg)
ข้างรร. มีร้านราเม็ง และตู้กดน้ำแบบ 100 เยนอยู่หลายตู้เลยล่ะ
ระหว่างทางจากสถานีไปรร. มีทั้งแฟมิลี่ Daiso ร้านอาหาร ร้านขายยา คือถ้าไม่ได้กลับดึกแบบมากๆๆ เดินกลับรร.ก็ปลอดภัย ยังสว่างอยู่
**ข้อควรระวัง: เนื่องจากถัดลงไปจากสี่แยกที่ Exit 5 ตั้งอยู่ เป็นย่านที่หลายคนน่าจะเคยผ่านตาว่ามี Homeless shelter อยู่ เพราะงั้นจะเจอคนเร่ร่อนอยู่บ้าง (เราเลยไม่เฉียดลงไปจากแยกนั้นเลย คือทางไปสถานี Shin-Imamiya อ่ะค่ะ คือไม่รู้ว่าเป็นไง แต่พอดีไปกันผญสองคนก็เลยกันไว้ก่อน ขนาดออกมาตอนเช้า แวะเข้าแฟมิลี่ที่อยู่ข้างๆ ดองกี้ ก็ยังเจอคุณลุงโฮมเลสมาพึมพัมๆ วนเวียนอยู่รอบๆ ไม่ยอมไปไหนซักพักเลย)
2. พูดถึงรร. สไตล์สะอาด เรียบๆ ค่ะ ไปถึงก่อนเวลาเช็คอินสามารถฝากกระเป๋าไว้ก่อนได้ แล้วบอกพนักงานไว้ว่าจะกลับมาประมาณกี่โมง ระหว่างที่พักที่นี่ เงียบสงบ ไม่มีใครส่งเสียงโวยวาย และทั้งที่รร.ตั้งอยู่ในย่านที่มันจะครึกครื้นตอนกลางคืน แต่พอเข้ารร.ก็เงียบดี
พนักงานต้อนรับ ตอนเช็คอินเราเจอผู้หญิง ซึ่งสามารถสื่อสารภาษาอังกฤษได้ ไม่มีปัญหา แต่พอเจอพนักงานผู้ชายอีกคน จะถามหาตู้กดน้ำเปล่า (เพราะเห็นแต่ตู้กดน้ำแข็ง) คุยกันไม่ค่อยรู้เรื่อง ตอนแรกบอกมี อธิบายไปมา บอกมีแต่น้ำแข็ง (สรุปมีมั้ย จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่รู้ 55)
![6](https://koalasdiary.files.wordpress.com/2018/03/6.jpg)
บรรยากาศในชั้นที่พัก ชั้นที่เราพักมีตู้กดน้ำหยอดเหรียญ และกดน้ำแข็งฟรี
3. อุปกรณ์ในห้องพัก: มีให้ถือว่าครบอยู่ค่ะ ตั้งแต่สลิปเปอร์ พวกยาสระผม ครีมนวด สบู่ ไดร์เป่าผม ตู้เย็น (เล็ก) ตู้เซฟเล็ก มีดโกน แปรงสีฟันพร้อมยา แผ่นสำลีและก้านคอตตอนบัต มีกาน้ำ แก้วกาแฟ มีชาเขียว และกาแฟให้ฟรีทุกวัน ในห้องมีเครื่องปรับความชื้นด้วย (humidifier)
ทีวี ไวไฟฟรี มีชุดนอนให้ด้วย
![8](https://koalasdiary.files.wordpress.com/2018/03/8.jpg)
ทางเข้าห้องพักแบบ standard
![9](https://koalasdiary.files.wordpress.com/2018/03/9.jpg)
ข้างประตูมีตู้เสื้อผ้าเล็กๆ แอบอยู่ ภายในมีไม้แขวน และตู้เซฟเล็กให้
![10](https://koalasdiary.files.wordpress.com/2018/03/10.jpg)
เตียง double bed มาตรฐาน มีโคมไฟ dim light ให้ที่หัวเตียง
![12](https://koalasdiary.files.wordpress.com/2018/03/12.jpg)
ปลายเตียงมีทีวี และเป็นหน้าต่าง (ข้างๆ มีที่เสียบปลั๊ก)
![13](https://koalasdiary.files.wordpress.com/2018/03/13.jpg)
มีโต๊ะทำงานพร้อมเก้าอี้ และกระจกบานใหญ่
![16](https://koalasdiary.files.wordpress.com/2018/03/16.jpg)
ไดร์เป่าผม, ชา กาแฟ, แก้วน้ำ, กาน้ำ, และเครื่องทำความชื้น
![17](https://koalasdiary.files.wordpress.com/2018/03/17.jpg)
ตู้เย็นขนาดเล็ก พอแช่น้ำ หรืออะไรเล็กๆ ได้นิดหน่อย (ข้างซ้ายแท่งๆ คือไฟฉาย LED)
![18](https://koalasdiary.files.wordpress.com/2018/03/18.jpg)
ห้องน้ำถือว่าสะอาด มีแปรงสีฟัน สำลี มีดโกน เติมทุกวัน
ที่ชาร์ตไฟมีทั้งแบบปลั๊ก (แต่เป็นหัวแบนแบบญี่ปุ่น เราลืมเอาตัวแปลงไป รร.ไม่มีให้ แต่ไปหาซื้อจาก Daiso มาใช้แก้ขัดได้ค่ะ) ที่ชอบคือมีที่ชาร์ตแบบ USB ตรงได้เลย สะดวกดีค่ะ
ป.ล. สามารถแจ้งกับพนง.ได้ว่าต้องการให้ทำความสะอาดทุกวัน ห้องก็จะเหมือนใหม่ทุกวันค่ะ ^^
4. บริเวณรอบๆ รร.: ไม่อดตายแน่นอน ข้างรร.มีร้านราเม็ง (เปิด 11.30)
ดึกดื่น ก็เดินหาร้านกินในย่านชินเซไคได้เลย รอบๆ รร.มีตู้กดน้ำเยอะ ส่วนใหญ่เป็นตู้แบบ 100Y ทั้งตู้
หัวมุมทางเข้าซอยมีมินิมาร์ท Daily Yamazaki
ตรงข้ามมีร้าน Kitchen Origin ที่เปิดแต่เช้าตรู่ ขายเป็นพวกข้าวปั้นโอนิกิริ เบนโตะกล่องๆ และมีพวกสลัด ของทอดต่างๆ ให้ตักใส่กล่องได้ (ขายเป็นกรัม) ในร้านยังมีที่ให้นั่งกินได้เลย มีห้องน้ำ ที่ล้างมือให้พร้อม สะดวกมากๆ (เราออกจากรร.เช้าทุกวัน ก็กินร้านนี้บ่อยค่ะ) *ถ้าแวะไปช่วงเย็นๆ กลางคืน อาหารกล่องๆ ข้าวปั้นก็จะลดราคาด้วย
ย่านนี้ใกล้กับสวนสัตว์ tennoji, หอคอย tsutenkaku, Spa World, สถานี Ebisucho แบบเดินถึง// สถานี Namba, Shinsaibashi นั่งต่อไปอีกแค่ 3 และ 4 สถานีเอง ใกล้ๆ เลย
สรุปภาพรวม: เราให้ 4.5/5 ขัดใจเรื่องตู้กดน้ำฟรีในรร. ที่สรุปไม่รู้ว่ามีหรือไม่มีกันแน่ 😂 เพราะเจอพนักงานที่สื่อสารไม่ค่อยได้พอดี เรื่องอื่นถือว่าดีมาก (เราจองเป็น package พร้อมตั๋วด้วย ราคาถือว่าถูกมากถ้าเทียบกับรร.อื่นๆ) หวังว่าจะเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจเลือกรร.นะคะ ^^
Leave a Reply
You must be logged in to post a comment.